คอนเนคเตอร์ชนิด N เป็นคอนเนคเตอร์กำลังไฟฟ้าต่ำถึงปานกลางแบบยึดด้วยสกรู คอนเนคเตอร์ชนิด N มีให้เลือกทั้งแบบความต้านทาน 50 โอห์มและ 75 โอห์ม กลไกการยึดด้วยสกรูให้การเชื่อมต่อที่แข็งแรงและเชื่อถือได้ คอนเนคเตอร์มีให้เลือกใช้สำหรับสายเคเบิลแบบยืดหยุ่น โค้งงอได้ กึ่งแข็ง และลูกฟูก ทั้งกระบวนการบีบและหนีบสายเคเบิลสามารถใช้ได้กับคอนเนคเตอร์ซีรีส์นี้
ลักษณะเด่นของคอนเนคเตอร์ชนิดนี้คือ ความน่าเชื่อถือสูง ประสิทธิภาพการรับแรงสั่นสะเทือนดีเยี่ยม ประสิทธิภาพทางกลและทางไฟฟ้าดีเยี่ยม เป็นต้น ใช้ในการเชื่อมต่อกับสายเคเบิลโคแอกเชียล RF ในเครื่องมือวิทยุ อุปกรณ์สื่อสาร การทดสอบไมโครเวฟ และระบบปล่อยดาวเทียมภาคพื้นดิน ในสภาวะที่มีการสั่นสะเทือนและสภาพอากาศเลวร้าย โดยการใช้สายเคเบิลแบบกึ่งแข็งหรือกึ่งอ่อน จะทำให้ค่า VSWR ต่ำลง และความถี่สามารถสูงถึง 11 GHz
| ผลิตภัณฑ์ | คำอธิบาย | หมายเลขชิ้นส่วน |
| ชนิด 7/16 DIN | ขั้วต่อ DIN ตัวเมีย สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1/2 นิ้ว | เทล-ดินฟ์.12-อาร์เอฟซี |
| ขั้วต่อ DIN ตัวเมีย สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นสูงขนาด 1/2 นิ้ว | เทล-ดินฟ์.12เอส-อาร์เอฟซี | |
| ขั้วต่อ DIN ตัวเมีย สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1-1/4 นิ้ว | เทล-ดินฟ์.114-อาร์เอฟซี | |
| ขั้วต่อ DIN ตัวเมีย สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1-5/8 นิ้ว | เทล-ดินฟ์.158-อาร์เอฟซี | |
| ขั้วต่อ DIN ตัวเมียแบบทำมุมฉาก สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-DINFA.12-RFC | |
| ขั้วต่อ DIN ตัวเมียแบบทำมุมฉาก สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นสูงขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-DINFA.12S-RFC | |
| ขั้วต่อ DIN ตัวผู้ สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-DINM.12-RFC | |
| ขั้วต่อ DIN ตัวผู้ สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นสูงขนาด 1/2 นิ้ว | เทล-ดินม.12เอส-อาร์เอฟซี | |
| ขั้วต่อ DIN ตัวเมียสำหรับสายเคเบิลโคแอกเชียล RF ขนาด 7/8 นิ้ว | เทล-ดินฟ์.78-อาร์เอฟซี | |
| ขั้วต่อ DIN ตัวผู้ สำหรับสายเคเบิลโคแอกเชียล RF ขนาด 7/8 นิ้ว | TEL-DINM.78-RFC | |
| ขั้วต่อ DIN ตัวผู้ สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1-1/4 นิ้ว | TEL-DINM.114-RFC | |
| ประเภท N | ขั้วต่อตัวเมีย N สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1/2 นิ้ว | เทล-เอ็นเอฟ.12-อาร์เอฟซี |
| ขั้วต่อตัวเมีย N สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นสูงขนาด 1/2 นิ้ว | เทล-เอ็นเอฟ.12เอส-อาร์เอฟซี | |
| ขั้วต่อตัวเมียแบบ N มุมฉาก สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-NFA.12-RFC | |
| ขั้วต่อตัวเมียแบบ N มุมฉาก สำหรับสายเคเบิล RF ที่ยืดหยุ่นสูงขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-NFA.12S-RFC | |
| ขั้วต่อ N ตัวผู้ สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-NM.12-RFC | |
| ขั้วต่อ N ตัวผู้ สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นสูงขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-NM.12S-RFC | |
| ขั้วต่อแบบ N ตัวผู้ มุมฉาก สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-NMA.12-RFC | |
| ขั้วต่อแบบ N ตัวผู้ มุมฉาก สำหรับสายเคเบิล RF ที่ยืดหยุ่นสูงขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-NMA.12S-RFC | |
| 4.3-10 ประเภท | 4.3-10 ขั้วต่อตัวเมียสำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-4310F.12-RFC |
| 4.3-10 ขั้วต่อตัวเมียสำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 7/8 นิ้ว | TEL-4310F.78-RFC | |
| 4.3-10 ขั้วต่อตัวเมียแบบมุมฉาก สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-4310FA.12-RFC | |
| 4.3-10 ขั้วต่อตัวเมียแบบมุมฉาก สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นสูงขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-4310FA.12S-RFC | |
| 4.3-10 ขั้วต่อตัวผู้สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-4310M.12-RFC | |
| 4.3-10 ขั้วต่อตัวผู้สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 7/8 นิ้ว | TEL-4310M.78-RFC | |
| 4.3-10 ขั้วต่อตัวผู้แบบมุมฉาก สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-4310MA.12-RFC | |
| 4.3-10 ขั้วต่อตัวผู้แบบมุมฉาก สำหรับสายเคเบิล RF แบบยืดหยุ่นสูงขนาด 1/2 นิ้ว | TEL-4310MA.12S-RFC |

แบบอย่าง:TEL-NM.12-RFC
คำอธิบาย
ขั้วต่อ N ตัวผู้ สำหรับสายเคเบิลโคแอกเชียลแบบยืดหยุ่นขนาด 1/2 นิ้ว
| วัสดุและการชุบ | |
| ติดต่อศูนย์ | ทองเหลือง / ชุบเงิน |
| ฉนวน | เอฟเฟพีดี |
| ตัวเรือนและตัวนำภายนอก | ทองเหลือง / ชุบโลหะผสมสามชนิด |
| ปะเก็น | ยางซิลิโคน |
| คุณลักษณะทางไฟฟ้า | |
| ลักษณะเฉพาะ อิมพีแดนซ์ | 50 โอห์ม |
| ช่วงความถี่ | DC~3 GHz |
| ความต้านทานฉนวน | ≥5000MΩ |
| ความแข็งแรงของไดอิเล็กทริก | ≥2500 V rms |
| ความต้านทานการสัมผัสตรงกลาง | ≤1.0 มิลลิโอห์ม |
| ความต้านทานการสัมผัสภายนอก | ≤1.0 มิลลิโอห์ม |
| การสูญเสียการแทรก | ≤0.05dB@3GHz |
| วีเอสดับเบิลยูอาร์ | ≤1.12@3.0GHz |
| ช่วงอุณหภูมิ | -40~85℃ |
| PIM dBc(2×20W) | ≤-160 dBc(2×20W) |
| กันน้ำ | IP67 |
คำแนะนำในการติดตั้งสายเคเบิลแบบยืดหยุ่นพิเศษ N หรือ 7 / 16 หรือ 4310 ขนาด 1 / 2 นิ้ว
โครงสร้างของตัวเชื่อมต่อ: ( รูปที่ 1 )
น็อตด้านหน้า
บี. น็อตด้านหลัง
ปะเก็น C.

ขนาดการลอกแสดงดังแผนภาพ (รูปที่ 2) ควรให้ความสนใจขณะลอก:
1. ปลายด้านหนึ่งของตัวนำภายในควรมีการลบมุม
2. กำจัดสิ่งสกปรก เช่น คราบทองแดงและเสี้ยนที่ปลายสายเคเบิลออก

การประกอบส่วนซีล: ขันส่วนซีลเข้าไปตามแนวตัวนำภายนอกของสายเคเบิลตามที่แสดงในแผนภาพ (รูปที่ 3)

การประกอบน็อตด้านหลัง (รูปที่ 3)

ประกอบน็อตด้านหน้าและด้านหลังเข้าด้วยกันโดยขันตามแผนภาพที่แสดง (รูปที่ 5)
1. ก่อนขันสกรู ให้ทาจาระบีหล่อลื่นบางๆ บนโอริงก่อน
2. จับน็อตด้านหลังและสายเคเบิลให้แน่น ขันตัวเรือนหลักเข้ากับตัวเรือนด้านหลัง ใช้ประแจขันตัวเรือนหลักให้แน่นกับตัวเรือนด้านหลัง การประกอบเสร็จสมบูรณ์แล้ว
